Latest News आपलं शहर ताज्या देश-विदेश महाराष्ट्र

मिरारोडच्या वोक्हार्ट हॉस्पिटल्स येथे पार्किन्सन्स रुग्णांसाठी विविध उपक्रमांचे आयोजन

मुंबई, प्रतिनिधी: देशभरात लाखो लोकांना पार्किन्सन्स रोगाने (पीडी) बाधित केले आहे. या प्रगतीशील न्यूरोलॉजिकल स्थितीबद्दल जागरूकता पसरवणे आणि लोकांना त्यांचे जीवनमान सुधारण्यास मदत करणे आवश्यक आहे. हे लक्षात घेत वोक्हार्ट हॉस्पिटल्स, मीरा रोडने पार्किन्सन रोगाने पिडीत ४० हून अधिक रुग्णांकरिता मनोरंजक उपक्रमाचे आयोजन केले आहे. या रुग्णांना त्यांची मोटर आणि नॉन-मोटर कौशल्ये सुधारण्यासाठी प्रोत्साहित करणे हा या यामागचा मुख्य उद्देश होता.

पार्किन्सन रोग (पीडी) हा एक न्यूरोडिजेनेरेटिव्ह डिसऑर्डर आहे जो हळूहळू वाढतो आणि काही काळानंतर त्याची लक्षणे दिसून येतात. एखाद्याला हा आजार असल्यास मध्यवर्ती मज्जासंस्थेवर परिणाम झाल्यामुळे एखाद्याच्या मोटर कौशल्यावर त्याचा परिणाम दिसून येतो. थरथरणे, स्नायुंमधील कडकपणा , चालताना हालचाल करताना अडचणी येणे ही त्याची लक्षणे आहेत. हा रोग डोपामाइन-उत्पादक न्यूरॉन्सवर परिणाम करतो आणि नैराश्य, चिंतेशी संबंधित आहे आणि एखाद्याच्या दैनंदिन दिनचर्यामध्ये व्यत्यय आणतो. वोक्हार्ट हॉस्पिटल्स, मीरा रोडने रूग्ण आणि काळजीवाहूंना प्रशिक्षण देण्यासाठी आणि प्रेरित करण्यासाठी एक सपोर्ट ग्रुप तयार केला आहे. रूग्णांना आणि काळजीवाहूंना मोटर समन्वयाचे महत्त्व आणि रोगाचे पुढील व्यवस्थापन करण्याविषयी शिक्षित केले जावे हे सुनिश्चित करण्यासाठी हॉस्पिटलद्वारे विविध कार्यक्रमाचे आयोजन करण्यात आले.

डॉ पवन पै, सल्लागार इंटरव्हेंशनल न्यूरोलॉजिस्ट, वोक्हार्ट हॉस्पिटल्स, मीरा रोड, म्हणाले, पार्किन्सन्स रोग (PD) मुळे देशात उच्च मृत्यू आणि विकृती दर कारणीभूत आहेत. जरी तो बरा होऊ शकत नसला तरी डॉक्टरांच्या त्वरित मार्गदर्शनाने त्याचे व्यवस्थापन करणे शक्य आहे. रुग्णाला कुटुंबातील सदस्य आणि काळजीवाहू यांच्या मदतीची देखील आवश्यकता असेल. रुग्णाचे आरोग्य, व्यायाम आणि पोषणाकडे लक्ष देणे आवश्यक आहे. रुग्णाप्रमाणेच त्याचे/तिचे कुटुंबही खूप तणावातून जात असते. त्यामुळे या आजाराची सखोल माहिती असणे अत्यावश्यक आहे. रुग्णांना हातपाय आणि बोटांच्या समस्या येतात. स्नायू कडक होतात आणि चालण्याची क्षमता खराब होते. मुद्रा, भाषण आणि लेखन समस्या आणि हालचालींवर नियंत्रण ठेवण्यास असमर्थता येते.

डॉ शीतल गोयल, सल्लागार न्यूरोलॉजिस्ट वोक्हार्ट हॉस्पिटल पुढे म्हणाले, आमचा सपोर्ट ग्रुप हा संदेश पाठवतो की आम्ही रुग्णांची काळजी घेण्यासाठी तिथे आहोत. सुधार, संतुलन, तग धरण्याची क्षमता, सहनशक्ती, लवचिकता आणि हात-डोळा समन्वय आणि स्नायूंचा ताण आणि कडकपणा कमी करण्यासाठी मजेदार चित्रकला स्पर्धेसह फिजिओथेरपी क्रियाकलाप केला आहे. रेखाचित्रे एखाद्याला आनंदी बनवू शकतात आणि मनःस्थिती वाढवू शकतात. चालणे, संतुलन, पकड मजबूत करणे आणि मोटर स्किल्स सुधारण्यासही मदत करतील. पार्किन्सन रोगाच्या व्यवस्थापनात अलीकडील झालेली प्रगती देखील रुग्णांना त्यांचे आरोग्य सुधारण्यास मदत करेल. त्यामुळे घाबरू जाऊ नका आणि तुमच्या आरोग्यावर लक्ष ठेवण्यासाठी डॉक्टरांच्या संपर्कात रहा.

पार्किन्सन्समुळे माझे हात सतत थरथर कापत आहेत आणि मला लिहिता किंवा एखादी वस्तू धरता येत नाही. डॉक्टरांनी आम्हाला अनेक व्यायाम दाखवले आहेत ज्यामुळे मला या समस्या सुधारण्यास मदत होईल. सपोर्ट ग्रुपसह आम्हाला अनेक रुग्ण भेटतात आणि आम्हाला एकमेकांसोबत राहून बरे वाटतेअशी प्रतिक्रिया एका रुग्णाने व्यक्त केली.

Share :

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *