Latest News आपलं शहर देश-विदेश महाराष्ट्र

संधीवाताचे व्यवस्थापन करताना – डॉ. गिरीश एल भालेराव, वोक्हार्ट हॉस्पिटल, मीरा रोड

तुम्हाला सांधेदुखी, सांध्याना सूज, सुन्नपणा, स्नायुंमधील ताठरता किंवा दाह जाणवतोय का? सांधेदुखीमुळे तुम्हाला तुमची दैनंदिन कामे करण्यातही अडथळा येतोय का? या सांधेदुखीकडे दुर्लक्ष न करता वेळीच डॉक्टरांचा सल्ला घेणे आवश्यक आहे कारण तो संधिवात असू शकतो. होय ते खरंय! घाबरू नका, आम्ही तुम्हाला संधिवात असल्याचे सूचित करणाऱ्या लक्षणांबद्दल सांगतो. ही आयुष्यभराची अट आहे, परंतु आपण ती व्यवस्थापित करू शकता. उतारवयात हाडांची झीज होणे, त्यामुळे सांधेदुखी सुरू होणे हे स्वाभाविक आहे. मात्र जीवनशैलीतील काही योग्य बदल केल्यास तसेच आहारावरील नियंत्रण आणि नियमित व्यायाम संधीवातासारख्या आजाराला दूर ठेवू शकतात.

याकडे दुर्लक्ष करणे आयुष्यभराकरिता अपंगत्व आणु शकते. सांधेदुखीमुळे जगभरात मृत्यू आणि रुग्ण दर वाढले आहेत. तुम्हाला माहिती आहे का? संधिवात 100 पेक्षा जास्त रोग आणि संबंधित परिस्थितीचा समावेश करते. संधिवाताचा प्रकार जाणून घेणे, आपल्या परिस्थितीसाठी योग्य प्रकारचे उपचार आणि व्यवस्थापन करण्यात महत्वाचे ठरते.

संधिवाताचे काही सामान्य प्रकार आहेत जसे संधिवात, ऑस्टियोआर्थराइटिस, सोरायटिक आर्थरायटिस, गाउट आणि ल्यूपस ज्यामुळे रुग्णांमध्ये तणाव, निराशा, चिडचिड आणि नैराश्य येऊ शकते. काही प्रकारच्या सांधेदुखीसाठी त्वरित उपचार करणे आवश्यक असते. जर तुम्हाला संधिवात असेल ज्यामुळे कायमस्वरूपी हाडांचे नुकसान होऊ शकते, तर त्वरीत उपचार घेतल्यास हाडांचे कार्य टिकवून ठेवण्यास आणि आरोग्याच्या इतर गंभीर समस्या टाळण्यास मदत होऊ शकते.

संधिवात उपचार कधी सुरू करावे?

संधिवाताची विविध लक्षणे आहेत जी चिंताजनक असून विलंब न करता डॉक्टरकडे धाव घ्यावी लागेल. सांध्यातील वेदना, सूज किंवा जडपणा यासारखी लक्षणे असल्यास दुर्लक्ष करू नका. सांधे जे स्पर्श केल्यावर लालसर किंवा उबदार असतात अतिशय संवेदनशील किंवा कडकपणा जाणवू शकतो. शारीरीक हलचाली करण्यात वेदना तसेच दैनंदिन क्रिया करणे आणि सांध्यामधील दाह अनेक शारीरीक समस्या निर्माण करू शकते.

जर तुम्हाला हाडांसबंधी लक्षणे जाणवत असतील तर डॉक्टरांची भेट घ्या. आधुनिक काळातील दर्जेदार औषधांमुळे संधीवात प्रभावीपणे नियंत्रित करता येतो. त्यामुळे संधीवाताच्या रुग्णांमध्ये व्यंग निर्माण होऊन त्याच्या दैनंदिन जीवनावर होणारा परिणाम टाळणे शक्‍य होत आहे संधिवात तज्ञ हे संधिवात आणि हाडे, स्नायू आणि सांधे यांच्याशी संबंधित रोगांचे विशेषज्ञ आहेत. ते आव्हानात्मक निदान करण्यात मदत करतात आणि सर्व प्रकारच्या संधिवात हाताळतात. एकदा निदान झाल्यास डॉक्टरांच्या मार्गदर्शनाखाली योग्य उपचार योजना दिली जाईल. आपल्याला दररोज आपली लक्षणे व्यवस्थापित करण्यासंबंधी माहिती दिली जाईल. म्हणून, संधिवात असलेल्या लोकांनी आशा गमावू नये आणि निरोगी जीवनशैलीचे पालन करणे आवश्यक आहे. आपल्या आरोग्याची योग्य काळजी घेतल्यास जीवनाची गुणवत्ता वाढवता येते.

Share :

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *