Latest News आपलं शहर देश-विदेश महाराष्ट्र

कोरोनाच्या आणखी लाटा भारतात येऊ शकतात, पुढील ६-१८ महिने अत्यंत महत्त्वपूर्ण असा WHO चा गंभीर इशारा

संपादक: मोईन सय्यद / प्रतिनिधी: अवधुत सावंत

राज्यात कोरोनाचा उद्रेक पाहायला मिळत आहे. दुसरी लाट भारतासाठी अधिक धोकादायक ठरली आहे. कोरोना विषाणूच्या दुसर्‍या लाटेमुळे भारतामध्ये हाहाकार उडाला आहे. या प्राणघातक विषाणूमुळे दररोज सुमारे ४००० लोकं या देशात मरत आहेत. दरम्यान, जागतिक आरोग्य संघटनेचे (WHO) मुख्य वैज्ञानिक डॉ. सौम्या स्वामीनाथन यांनी कोविड-१९ साथीच्या आगामी लाटांविषयी गंभीर इशारा दिला आहे. ते म्हणाले, आगामी काळात कोरोनाच्या अधिक लाटा भारताच्या अडचणी वाढवू शकतात. डॉ.सौम्या स्वामीनाथन यांनी गंभीर इशारा देताना सांगितले की, कोरोनाच्या लढाईत पुढील ६-१८ महिने भारताच्या प्रयत्नांच्या दृष्टीने अत्यंत महत्त्वपूर्ण ठरणार आहेत.

प्रसारमाध्यमाला दिलेल्या एका ऑनलाइन मुलाखतीत डॉ. स्वामीनाथन म्हणाले, ‘महामारीच्या या युद्धामध्ये बरेचसे विषाणूच्या विकासावर तसेच व्हेरिएंट्स विरुद्ध लसीची प्रतिकार क्षमता यावर अवलंबून असते आणि लसीची प्रतिकारशक्ती किती काळ लोकांचे संरक्षण करते.’ हे खूप महत्वाचे आहे. यात बरेच बदल होत आहेत.

ते म्हणाले, ‘आम्हाला माहीत आहे की, कोरोना साथीच्या या प्राणघातक टप्प्याचा नक्कीच अंत होईल. २०२१ च्या अखेरीस, जेव्हा जगातील जवळपास ३० टक्के लोक लसीकरण करतात तेव्हा हे आपण पाहू शकतो. हीच वेळ आहे जेव्हा आपण सतत होणाऱ्या मृत्यूंमध्ये घट पाहण्यास सुरुवात होईल. यानंतर, २०२२ मध्ये लसीकरणाला वेग येऊ शकतो.

डॉ.स्वामीनाथन म्हणाले की, आपण सर्वजण कोरोना साथीच्या अवस्थेतून जात आहोत, जिथे अजूनही अनेक अडचणींना तोंड द्यावे लागत आहे. आम्हाला पुढच्या ६ ते १८ महिन्यांपर्यंत आमच्या कामगिरीकडे लक्ष द्यावे लागेल, जी खूप कठीण वेळ असू शकते. तरच आपण कोरोनावर नियंत्रण किंवा दूर करण्याच्या दीर्घकालीन योजनेबद्दल बोलले पाहिजे. आम्हाला माहीत आहे की लसपासून प्रतिकारशक्ती आणि नैसर्गिक संसर्गापासून प्रतिकारशक्ती कमीतकमी आठ महिने टिकते. जसजशी वेळ जाईल तसतसे आम्ही अधिकाधिक लस कशी टिकेल यावर भर देत आहोत.

उपचारांच्या प्रोटोकॉलवर भाष्य करताना डॉ. स्वामीनाथन म्हणाले, ‘लोकांना हे समजून घेणे फार महत्वाचे आहे की, चुकीच्या वेळी चुकीचे औषध वापरल्याने फायद्यापेक्षा अधिक नुकसान होऊ शकते. आता सामान्यतः वापरल्या जाणार्‍या औषधांवर कोणताही परिणाम दिसून येत नाही. ते म्हणाले, कोणताही देश या रोगाचा सामना करण्यासाठी ‘डब्ल्यूएचओ’च्या प्रोटोकॉलचा अवलंब करु शकतो.

डॉ. स्वामीनाथन म्हणाले की बी१.६१७ हा कोरोनाचा अत्यंत संक्रमक प्रकार आहे. रुप सातत्याने परिवर्तित किंवा व्हायरसच्या विकसित केलेल्या आवृत्त्या आहेत आणि म्हणूनच व्हायरल जीनोममध्ये बदल आढळतात. आणि ही एक अतिशय सामान्य गोष्ट आहे. RNA व्हायरस गुणाकार होत असल्याने, या व्हायरसची स्वतःस प्रतिकृती बनविण्यात मदत करते. यामुळे व्हायरस किंचित बदलतो. मुळात ही एक त्रुटी आहे, ज्याला विशेष महत्त्व नाही. त्यांचा कोणत्याही परिस्थितीत विषाणूवर परिणाम होत नाही.

Share :

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *