Latest News आपलं शहर कोकण गुन्हे जगत ताज्या देश-विदेश पश्चिम महाराष्ट्र महाराष्ट्र विदर्भ

बँकचा परवाना रद्द होत असल्याने आरबीआय कडून महाराष्ट्रातील जनतेला त्या बँकेतून पैसे काढण्यासाठी अलर्ट जारी..


संपादक: मोईन सय्यद / प्रतिनिधी: अवधुत सावंत

तुमचे ‘रुपी सहकारी बँक लिमिटेड बँकेत’ खाते असेल किंवा तुम्ही या बँकेत कोणत्याही प्रकारे पैसे जमा केले असतील तर ते बुडीत जाण्याआधी लवकर काढून घ्या. या बँकेचा परवाना रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने रद्द केला आहे, असे स्पष्ट करत, देशाची मध्यवर्ती बँक एका ठराविक तारखेनंतर तुम्ही या बँकेशी व्यवहार करू शकणार नाही. २२ सप्टेंबर २०२२ नंतर ‘रुपी कोऑपरेटिव्ह बँके’च्या ग्राहकांना त्यांच्या खात्यात जमा झालेले पैसे काढता येणार नाहीत. जर एखाद्या ग्राहकानेही या बँकेत मुदत ठेव (एफडी) केली असेल तर त्यांनाही अडचणींचा सामना करावा लागू शकतो.

पैसे कधी काढता येतील

रुपी कोऑपरेटिव्ह बँक लिमिटेडच्या ग्राहकांना त्यांच्या खात्यातून पैसे काढण्यासाठी रिझर्व्ह बँकेने २२ सप्टेंबर २०२२ पर्यंतची मुदत दिली आहे. अशा परिस्थितीत ‘रुपी कोऑपरेटिव्ह बँक लिमिटेड’च्या ग्राहकांकडे पैसे काढण्यासाठी फक्त ३ दिवस उरले आहेत.

काय म्हटले रिझर्व्ह बँकेने

पुणे येथील ‘रुपी सहकारी बँक लिमिटेड’चा परवाना १० ऑगस्टपासून सहा आठवड्यांनंतर रद्द करण्यात येणार असल्याचे पत्रक रिझर्व्ह बँकेने १० ऑगस्ट रोजी प्रसिद्ध केले होते. ही वेळ २२ सप्टेंबर २०२२ रोजी पूर्ण होणार आहे. म्हणजेच ४ दिवसांनी बँकेचा परवाना रद्द होणार आहे.

जर तुम्ही ३ दिवसांच्या आत बँकेतून पैसे काढू शकत नसाल तर

एखादी बँक बंद पडली तर तिच्या ग्राहकांना बँकेत जमा होणाऱ्या पैशांवर पाच लाख रुपयांचे ठेव विमा संरक्षण मिळते. रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाची (आरबीआय) उपकंपनी डिपॉझिट इन्शुरन्स अँड क्रेडिट गॅरंटी कॉर्पोरेशन (डीआयसीजीसी) तुम्हाला यावर विमा संरक्षण देते. बँकेत पाच लाख रुपयांपेक्षा कमी रक्कम असेल तर घाबरून जाण्याची गरज नाही, ती बुडणार नाही.

बँकेचा परवाना का रद्द करण्यात आला

बँकिंग नियमांचे उल्लंघन झाल्याने ‘रुपी सहकारी बँक लिमिटेड’चा परवाना रद्द करण्याची मोठी कारवाई केली आहे. नियमांचं पालन न करणाऱ्या बँकांवर रिझर्व्ह बँक (आरबीआय) अशी कारवाई करते. या आधीही रिझर्व्ह बँकेने नियमांचे पालन न केल्याने अनेक बँकांचे परवाने रद्द केले आहेत.

बँकेने नियमांकडे दुर्लक्ष केले

रुपी कोऑपरेटिव्ह बँक लिमिटेडवरील रिझर्व्ह बँकेची ही कारवाई बँकेची बिघडलेली आर्थिक स्थिती आणि रिझर्व्ह बँकेच्या सूचनांचे पालन न केल्यामुळे करण्यात आली आहे. रिझर्व्ह बँकेच्या मते रुपी बँकेकडे ना भांडवल शिल्लक आहे ना बँकेकडे उत्पन्नाचे कोणतेही साधन आहे. याच कारणामुळे रिझर्व्ह बँकेने परवाना रद्द केला आहे.

 

Share :

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *