Latest News आपलं शहर देश-विदेश महाराष्ट्र

बहुसंख्य लोकं स्ट्रोक बाबतच्या लक्षणां विषयी अनभिज्ञ

मिरारोडच्या वोक्हार्ट हॉस्पिटलने केले स्ट्रोक सर्वेक्षण

गोल्डन अवर्सबाबत जागृकता होणे आवश्यक असून योग्य वेळी रूग्णला उपचार मिळाले तर स्ट्रोक पासूनही वाचविणे शक्य!

मुंबई: मिरारोडच्या वोक्हार्ट हॉस्पिटल्सने एक सर्वेक्षण केले ज्यामध्ये स्ट्रोक बाबत चिंताजनक तथ्ये समोर आली. २०० नागरीकांमध्ये आँनलाईन सर्वेक्षणातून सुमारे 61% लोकांना स्ट्रोकची लक्षणेच माहित नसल्याची बाब समोर आली आहे. संतुलन गमावणे, दृष्टी धूसर होणे किंवा कमी होणे, हात कमजोर होणे, बोलण्यात अडचणी यासारखी प्राथमिक लक्षणेही माहिती नाहीत. सामान्य लोकांमध्ये पक्षाघाताबाबत जागरूकतेचा अभाव आहे. पण, स्ट्रोकचा झटका आल्यास आणि गोल्डन अवर्समध्ये उपचार केल्यास अनेकांचे जीव वाचू शकतात. स्ट्रोकच्या रूग्णांच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी आणि त्यांना स्ट्रोकची चेतावणी देणारी चिन्हे ओळखण्यास मदत करण्यासाठी, वोक्हार्ट हॉस्पिटल, मिरारोडने पुढाकार घेतला आहे. सर्वसमावेशक आणि सर्वसमावेशक उपचार प्रदान करण्यासाठी स्ट्रोक सपोर्ट ग्रुप सुरू करून हॉस्पिटलने आणखी एक बेंचमार्क सेट केला आहे.

मेंदूचा रक्तपुरवठा कमी झाल्यामुळे किंवा अडथळ्यामुळे स्ट्रोक होतो. मग मेंदूच्या पेशी किंवा न्यूरॉन्स काही मिनिटांनंतर रक्त किंवा ऑक्सिजनशिवाय अकार्यक्षम ठरतात आणि मेंदूची कार्यक्षमता नष्ट होते. स्ट्रोक एखाद्या व्यक्तीच्या हालचाली, बोलणे, खाणे, विचार करणे आणि लक्षात ठेवणे आणि शरीराच्या इतर महत्त्वपूर्ण कार्यांवर नियंत्रण ठेवण्याच्या क्षमतेवर परिणाम करेल. हे कोणालाही कधीही होऊ शकते. या जीवघेण्या स्थितीबाबत अत्यंत कमी जागरूकता आहे. यादृष्टीने, रुग्णालयाने लोकांच्या सामान्य समस्या जाणून घेण्यासाठी स्ट्रोक सर्वेक्षण केले.

डॉ. पवन पै, सल्लागार इंटरव्हेंशनल न्यूरोलॉजिस्ट आणि स्ट्रोक स्पेशालिस्ट, वोक्हार्ट हॉस्पिटल्स मीरा रोड म्हणाले, सर्वेक्षणात असे दिसून आले आहे की 64.4% लोक विंडो पिरियड (पहिल्या स्ट्रोकच्या 4.5 तास) दरम्यान स्ट्रोकच्या उपचारांबद्दल जागरूक असले तरी सुमारे 61% लोकांना स्ट्रोकची चेतावणी देणारी चिन्हे माहित नाहीत. ज्यांना लक्षणे दिसून येतात त्यांना रुग्णालयात नेणे आवश्यक आहे. या सर्वेक्षणात असेही दिसून आले आहे की 65.4% लोकांना हे माहित आहे की जर रुग्णाला अशा रुग्णालयात नेले तर त्याचे व्यवस्थापन केले जाते. लोकांना त्यांच्या आरोग्याचे महत्त्व कळू लागले आहे आणि 95.2% लोकांना असे वाटते की वर्षातून एकदा संपूर्ण आरोग्य तपासणी केली पाहिजे. शिवाय, सुमारे 82.7% लोक दरवर्षी त्यांची वार्षिक आरोग्य तपासणी करतात. स्त्री-पुरुष गुणोत्तर 3:1 होते आणि सुमारे 200 सहभागी या सर्वेक्षणाचा भाग होते. स्ट्रोकच्या रूग्णांना त्यांचे परिणाम सुधारण्यात मदत करण्यासाठी आम्ही सपोर्ट ग्रुप सुरू केला आणि डॉक्टर, परिचारिका आणि पॅरामेडिकल कर्मचार्‍यांची एक वचनबद्ध टीम चोवीस तास मदत पुरवण्यासाठी आणि जलद पुनर्प्राप्ती सुनिश्चित करण्यासाठी उपलब्ध आहे. प्रगत उपकरणे आणि बहु-अनुशासनात्मक सांघिक उपचार पद्धतीसह रुग्णांचे निरीक्षण केले जाईल.

स्ट्रोक आल्यानंतर माझे जीवन विस्कळीत झाले. पण मी नशीबवान आहे की माझ्या कुटुंबातील सदस्यांना स्ट्रोकची लक्षणे ओळखता आली आणि गोल्डन अवरमध्ये मला उपचार मिळाले. मी या प्लॅटफॉर्मद्वारे माझा अनुभव शेअर करू शकलो आणि मला आनंद आहे की मी इतर स्ट्रोक रुग्ण आणि यातून जीव वाचलेल्यांशी संवाद साधू शकलो. रुग्णांना तज्ज्ञांच्या मदतीने स्ट्रोकबद्दल त्यांच्या सर्व शंका दूर करण्यात यश आले. हा कार्यक्रम आयोजित केल्याबद्दल आणि मला त्वरित वैद्यकीय मदत दिल्याबद्दल मी रुग्णालयाचे आभार मानतो. मी कोणत्याही अडचणीशिवाय माझी दैनंदिन कामे पुन्हा सुरू केली आहे. हा स्ट्रोक ग्रुप इतर रुग्णांसाठी वरदान आहे ज्यांना स्ट्रोकचे व्यवस्थापन करण्यासाठी वेळेवर हस्तक्षेप करण्यास मदत मिळू शकते. या उपक्रमाचा एक भाग बनून मला खूप छान वाटतं, “सहभागींपैकी एका व्यक्तीने आपली प्रतिक्रिया व्यक्त केली.

Share :

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *